Chi tiết tin - Hội Nông dân tỉnh Quảng Bình
VĂN BẢN MỚI
WEBSITE SỞ NGÀNH
Thống kê truy cập
Số lượng và lượt người truy cập
-
Online 6
-
Hôm nay 4418
Tổng 2.408.356
Hội Nông dân xã Quảng Kim: Phát huy hiệu quả mô hình “Đoạn đường nông dân tự quản”
Với mục tiêu phấn đấu đạt chuẩn nông thôn mới (NTM) vào cuối năm 2024, Đảng uỷ, HĐND, UBND xã Quảng Kim tập trung lãnh đạo, chỉ đạo các cấp, các ngành huy động, lồng ghép các nguồn lực đầu tư, triển khai nhiều phong trào xây dựng NTM.
Chiều ngày 09/5/2024, BCH Hội Nông dân xã Quảng Kim (huyện Quảng Trạch) tổ chức vệ sinh, phát dọn và cắm biển tuyến đường tự quản từ Cầu Thai vào đến thôn 5 do Hội Nông dân quản lý. Ðể mô hình “Ðoạn đường nông dân tự quản” đi vào cuộc sống, BCH Hội Nông dân xã luôn xác định cách làm hiệu quả nhất phải bắt đầu từ việc đẩy mạnh tuyên truyền, vận động tới từng hội viên, nông dân; nâng cao nhận thức, ý thức giữ gìn vệ sinh môi trường sống, gắn công tác bảo vệ môi trường với thực hiện các Cuộc vận động, phong trào thi đua tại địa phương. Bên cạnh việc trực tiếp chăm sóc, quản lý tuyến đường, cán bộ, hội viên nông dân tích cực tuyên truyền cho các hộ dân sống ven tuyến đường nâng cao ý thức trong việc thu gom, xử lý rác thải đúng cách, tránh xả rác ra đường, khu dân cư gây mất vệ sinh.
Có thể thấy, việc xây dựng “Đoạn đường nông dân tự quản” là một hoạt động thiết thực, ý nghĩa, không chỉ góp phần giữ gìn cảnh quan xanh, sạch, đẹp, nâng cao ý thức bảo vệ môi trường cho người dân mà còn gắn kết được tình làng nghĩa xóm thông qua các buổi lao động tập trung, góp phần xây dựng nếp sống văn minh. Đây cũng là nhân tố quan trọng góp phần vào mục tiêu phát triển kinh tế, xã hội, giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội ở địa phương.
Hồng Thúy
(HND xã Quảng Kim)
Các tin khác
- Nông dân Văn Hóa tích cực tham gia xây dựng nông thôn mới nâng cao (03/05/2024)
- Hội viên nông dân xã Vạn Ninh hiến đất, tường rào mở rộng đường giao thông (24/04/2024)
- Hội Nông dân xã Đức Hóa với công tác vận động hội viên nông dân tham gia bảo vệ môi trường, xây dựng cảnh quan xanh sạch đẹp, góp phần xây dựng Nông thôn mới. (26/03/2024)
- Hội Nông dân xã phối hợp với UBND xã triển khai Chương trình nước sạch phục vụ cho bà con nhân dân trên địa bàn (15/03/2024)
- Trưởng bản và hội viên nông dân bản Cổ Tràng, xã Trường Sơn hiến đất, hiến cây làm đường giao thông (23/01/2024)
- Hội viên nông dân tự nguyện hiến đất làm đường giao thông nông thôn (04/01/2024)
- Hội Nông dân xã Quảng Hòa: Xây dựng công trình chào mừng Đại hội đại biểu toàn quốc Hội Nông dân Việt Nam (20/12/2023)
- Hội Nông dân xã Quảng Tùng: Tu bổ, nâng cao chất lượng đoạn đường tự quản (06/12/2023)
- Hội Nông dân xã Quảng Tân chung tay xây dựng nông thôn mới nâng cao (24/07/2023)
- Hội Nông dân xã Quảng Thủy phát huy vai trò trong xây dựng nông thôn mới nâng cao. (14/07/2023)