Chi tiết tin - Hội Nông dân tỉnh Quảng Bình
VĂN BẢN MỚI
WEBSITE SỞ NGÀNH
Thống kê truy cập
Số lượng và lượt người truy cập
-
Online 8
-
Hôm nay 6329
Tổng 2.410.269
HND huyện Quảng Ninh phối hợp tổ chức tư vấn học nghề, giới thiệu việc làm, tư vấn hỗ trợ vay vốn phát triển sản xuất, kinh doanh và xuất khẩu lao động
Trong 2 ngày, 05 và 07/6/2024, tại xã Vạn Ninh và xã Duy Ninh, Ban Thường vụ Hội Nông dân huyện Quảng Ninh phối hợp với Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp hỗ trợ Nông dân - Phụ nữ tỉnh và Ngân hàng Vietinbank Chi nhánh huyện Quảng Ninh, Hội Nông dân xã Vạn Ninh, Hội Nông dân xã Duy Ninh, cùng Hội Phụ Nữ, Đoàn TN xã tổ chức Hội nghị tuyên truyền về học nghề, giới thiệu việc làm, tư vấn hỗ trợ vay vốn sản xuất kinh doanh và xuất khẩu lao động cho cán bộ, hội viên, con em hội viên nông dân và người lao động trên địa bàn 2 xã.
Đ/c Nguyễn Quang Tuyển - Chủ tịch HND huyện khai mạc Hội nghị
Dự hội nghị có đồng chí Phan Thị Nguyệt, Phó giám đốc Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp hỗ trợ Nông dân - Phụ nữ Quảng Bình; đồng chí Nguyễn Quang Tuyển, HUV, Chủ tịch Hội Nông dân huyện; đồng chí Lê Quang Chiến - Trưởng Phòng giao dịch Ngân hàng Vietinbank huyện Quảng Ninh; đại diện lãnh đạo Đảng ủy, chính quyền địa phương, Hội Nông dân, Hội Phụ Nữ, Đoàn TN xã, cùng 170 người là cán bộ, hội viên nông dân, phụ nữ và đoàn viên thanh niên, người lao động trên địa bàn xã.
Phát biểu khai mạc hội nghị đồng chí Chủ tịch HND huyện nhấn mạnh: xã Vạn Ninh, Duy Ninh nói riêng và huyện Quảng Ninh nói chúng chủ yếu sản xuất nông nghiệp; lực lượng lao động trong độ tuổi trên địa bàn xã thiếu việc làm, việc làm không ổn định, đặc biệt lực lượng thanh niên sau khi tốt nghiệp THPT chủ yếu vào miền Nam tìm kiếm việc làm thời vụ. Chính vì vậy, hội nghị tuyên truyền về học nghề, giới thiệu việc làm, tư vấn hỗ trợ vay vốn sản xuất kinh doanh tại địa phương và xuất khẩu lao động cho con em hội viên và hội viên nông dân là rất cần thiết, để từ đó giúp họ có sự lựa chọn đúng nghề nghiệp, phù hợp với khả năng, sở trường, đủ điều kiện tài chính tham gia du học, xuất khẩu lao động, tìm kiếm cơ hội việc làm mang lại nguồn thu nhập chính đáng cho bản thân, gia đình và xã hội.
Đồng chí Phan Thị Nguyệt, Phó giám đốc Trung tâm tư vấn học nghề, giới thiệu việc làm
Tại hội nghị hội viên nông dân và con em hội viên nông dân đã được giới thiệu các nội dung liên quan đến lĩnh vực học nghề, giới thiệu việc làm trong và ngoài nước phù hợp với khả năng lao động của Việt Nam, nhất là các thị trường tiềm năng, hợp pháp, chính thống, uy tín.
Bên cạnh đó, hội viên nông dân và thanh niên cũng được đại diện Phòng giao dịch Ngân hàng VietinBank huyện Quảng Ninh giới thiệu các gói sản phẩm hỗ trợ vay vốn phát triển sản xuất, kinh doanh và khởi nghiệp tại địa phương; vay vốn đảm bảo tài chính cho việc du học hoặc xuất khẩu lao động.
Hội viên nông dân và đoàn viên thanh niên dự Hội nghị
Sau hội nghị, nhiều hội viên và con em hội viên nông dân đã đăng ký tham gia các dịch vu mà Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp và Hỗ trợ Nông dân- Phụ nữ, Phòng giao dịch Ngân hàng VietinBank giới thiệu. Hi vọng trong thời gian tới sẽ có nhiều hội viên và con em hội viên nông dân, người lao động tìm được cơ hội mới để học tập và lập nghiệp trong và ngoài nước phù hợp.
Minh Quý
(HND Quảng Ninh)
Các tin khác
- Quảng Ninh: Phát triển bền vững nghề nuôi trồng thủy sản (06/06/2024)
- HND xã Thạch Hóa tổ chức ra mắt mô hình dân vận khéo, Tổ Hội Nông dân nghề nghiệp nuôi gà thả (06/06/2024)
- HND xã Phúc Trạch phối hợp triển khai thực hiện lễ thả giống thủy sản tái tạo nguồn lợi năm 2024 (05/06/2024)
- HND xã Liên Trường: Phát huy hiệu quả của các tổ Hội Nông dân nghề nghiệp (05/06/2024)
- Hội Nông dân phường Đồng Sơn làm tốt công tác ủy thác vốn vay Ngân hàng Chính sách xã hội (05/06/2024)
- Hội Nông dân xã Phúc Trạch: Thăm, tặng quà cho trẻ em có hoàn cảnh khó khăn nhân dịp Tết thiếu nhi (05/06/2024)
- Mô hình xử lý rác thải trên đồng ruộng của Hội Nông dân xã Cao Quảng (05/06/2024)
- HND xã Sen Thủy: Ra mắt Chi Hội Nông dân nghề nghiệp khai thác nhựa thông (05/06/2024)
- Nông dân Đinh Hồng Sơn một tấm gương tiêu biểu trong phong trào phát triển kinh tế xây dựng Nông thôn mới (31/05/2024)
- Hội Nông dân huyện xây dựng mô hình dân vận khéo công trình “Thắp sáng đường quê” (30/05/2024)