Chi tiết tin - Hội Nông dân tỉnh Quảng Bình
VĂN BẢN MỚI
WEBSITE SỞ NGÀNH
Thống kê truy cập
Số lượng và lượt người truy cập
-
Online 3
-
Hôm nay 7126
Tổng 2.411.066
HND xã Thạch Hóa tổ chức ra mắt mô hình dân vận khéo, Tổ Hội Nông dân nghề nghiệp nuôi gà thả
Vừa qua, Hội Nông dân xã Thạch Hoá tổ chức Hội nghị ra mắt Mô hình Dân vận khéo Tổ Hội Nông dân nghề nghiệp nuôi Gà thả vườn tại thôn Hà Nam, xã Thạch Hóa, huyện Tuyên Hóa.
Tham dự trong buổi ra mắt, ở xã có đồng chí Nguyễn Thị Thanh Tâm, Ủy viên Thường vụ Đảng ủy, Chủ tịch UBMT TQVN xã và đại diện Thường trực Hội đồng Nhân dân, Lãnh đạo UBND, Trưởng các ban, ngành, đoàn thể xã, Chi ủy Chi bộ, Trưởng thôn, Ban công tác mặt trận thôn và các hộ nuôi Gà thả vườn trên địa bàn thôn Hà Nam, xã Thạch Hóa huyện Tuyên Hóa.
Đồng chí Nguyễn Thị Thanh Tâm - Ủy viên Ban thường vụ Đảng ủy, Chủ tịch UBMT TQVN xã phát biểu tại Hội nghị ra mắt mô hình Tổ hội
Trong quá trình hình thành và phát triển nghề nuôi Gà tại địa bàn thôn Hà Nam đã có truyền thống lâu đời, trước đây nhiều hộ dân đi vùng kinh tế mới đã bẩy, bắt gà rừng về thuần hóa nuôi nhốt tại nhà, sau đó lai tạo Gà rừng với gà ta từng bước hình thành nên bầy đàn với số lượng lớn, thời gian sau này có hộ đã xây dựng được thương hiệu sản phẩm của địa phương có nhiều hộ có rất nhiều kinh nghiệm trong việc chăm sóc, nuôi dưỡng, rất hiệu quả. Tuy nhiên, việc nuôi của bà con còn mang tính nhỏ lẽ, chưa tập hợp được nhiều hộ tham gia thành các mô hình lớn để đưa lại nguồn thu nhập chính cho bà con. Trước tình hình trên, thực hiện theo đề án của Hội Nông dân cấp trên, thực hiện theo Nghị quyết của Đảng ủy xã Thạch Hóa. Hội Nông dân xã chủ động xây dựng kế hoạch, phối hợp với Chi ủy Chi bộ và Ban chấp hành Chi Hội Nông dân thôn Hà Nam, vận động 09 hộ nuôi Gà trên địa bàn thôn, có Điều kiện về đất đai, chuồng trại, nhân lực, lao động, có thức ăn của bà con tự sản xuất nông nghiệp, thành lập Tổ Hội Nông dân nghề nghiệp nuôi Gà thả vườn tại địa bàn thôn Hà Nam. Hội Nông dân xã đã phối hợp với Trung tâm hỗ trợ Nông dân - Phụ nữ tỉnh, mở 01 lớp Sơ cấp nghề nuôi và phòng trị bệnh cho gia cầm cho 35 học viên, thời gian học nghề 3 tháng cho các hộ nuôi Gà trên địa bàn thôn Hà Nam. Hằng năm Hội Nông dân xã chủ động tham mưu cho UBND xã trực tiếp cung ứng, kêu gọi các chương trình dự án hỗ trợ Gà giống cho bà con trong thôn. Hội Nông dân xã trích từ nguồn kinh phí hoạt động hỗ trợ cho Tổ hội Nông dân nghề nghiệp là 4.200.000đ.
Lãnh đạo xã tặng quà chúc mừng Tổ Hội Nông dân nghề nghiệp
Thông qua các hoạt động ra mắt mô hình Tổ Hội Nông dân nghề nghiệp tại địa bàn thôn Hà Nam, xã Thạch Hóa, đã tạo được sức lan tõa trong quần chúng nhân dân và hội viên, sau khi ra mắt mô hình dân vận khéo của Hội Nông dân xã, Hội tiếp tục hướng dẫn nhân rộng trên địa bàn, làm điển hình tuyên truyền vận động các hộ chăn nuôi Gà trên địa bàn xã, từng bước hình thành các mô hình kinh tế tập thể với quy mô lớn nâng cao thu nhập cho bà con.
Ngọc Thanh
(HND xã Thạch Hóa)
Các tin khác
- HND xã Phúc Trạch phối hợp triển khai thực hiện lễ thả giống thủy sản tái tạo nguồn lợi năm 2024 (05/06/2024)
- HND xã Liên Trường: Phát huy hiệu quả của các tổ Hội Nông dân nghề nghiệp (05/06/2024)
- Hội Nông dân phường Đồng Sơn làm tốt công tác ủy thác vốn vay Ngân hàng Chính sách xã hội (05/06/2024)
- Hội Nông dân xã Phúc Trạch: Thăm, tặng quà cho trẻ em có hoàn cảnh khó khăn nhân dịp Tết thiếu nhi (05/06/2024)
- Mô hình xử lý rác thải trên đồng ruộng của Hội Nông dân xã Cao Quảng (05/06/2024)
- HND xã Sen Thủy: Ra mắt Chi Hội Nông dân nghề nghiệp khai thác nhựa thông (05/06/2024)
- Nông dân Đinh Hồng Sơn một tấm gương tiêu biểu trong phong trào phát triển kinh tế xây dựng Nông thôn mới (31/05/2024)
- Hội Nông dân huyện xây dựng mô hình dân vận khéo công trình “Thắp sáng đường quê” (30/05/2024)
- Trên 1.800 công trình nước sạch và vệ sinh được đầu tư thông qua nguồn vốn ủy thác qua Hội Nông dân huyện Minh Hóa (30/05/2024)
- Mô hình Hội Nông dân chung tay bảo vệ môi trường (30/05/2024)